Cầm nhà không sổ đỏ, Thế chấp nhà ở khi chưa có giấy chứng nhận

Cầm nhà không sổ đỏ

Trước năm 2006, nhà tôi và cả hơn chục hộ đảo Thạnh An, được ủy ban nhân dân huyện Cần giờ cấp đất để ở khu vực trong đất liền.Huyện cấp 100m2 đất, từ đó đến nay nhà tôi đã xây nhà nhưng chưa có sổ đỏ.

Vậy tôi muốn hỏi, tôi có thể cầm nhà không sổ đỏ được không ? Tôi có được dùng căn nhà này thế chấp cho ngân hàng không ? (Nguyễn Văn Cường)

Theo như câu hỏi của anh Cường thì Kienbank cung cấp thông tin anh như sau:

Cầm nhà không cầm sổ đỏ

Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1; Điểm a, Khoản 2 Điều 118 Luật Nhà ở 2014 về điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch thì:

Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau đây:

  • Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này;

Như vậy việc anh Cường chỉ có quyết định cấp đất, biên lai đóng thuế hàng năm cho Nhà Nước;

⇒  Thì vẫn không được xem xét để vay vốn ngân hàng.

Điều kiện đó là anh Cường cần phải có cuốn sổ đỏ hoặc là sổ hồng thì ngân hàng mới chấp thuận cho anh vay vốn.

Quan tâm: Cầm sổ đỏ không chính chủ

cam-nha-khong-so-do
Thế chấp nhà ở khi chưa có giấy chứng nhận

Thế chấp nhà ở khi chưa có giấy chứng nhận

Như trường hợp nêu trên thì anh Cường không thể Thế chấp nhà ở khi chưa có giấy chứng nhận được.

Tuy nhiên vẫn còn trường hợp Khi Giao Dịch về nhà ở Sau đây thì nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận, cầm sổ đỏ không cầm nhà:

⇒ Mua bán, thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai.

Theo quy định tại Khoản 19 Điều 3 Luật Nhà ở, thì việc thế chấp, mua bán nhà ở HÌNH THÀNH TRONG TƯƠNG LAI thì như sau:

Nhà ở hình thành trong tương lai là nhà ở đang trong quá trình đầu tư xây dựng và chưa được nghiệm thu đưa vào sử dụng.

Căn cứ vào những quy định trên:

  • Thì Luật Nhà ở đã quy định rõ việc thế chấp nhà ở phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu,
  • Ngoại trừ trường hợp quy định tại Khoản 2, Điều 118 Luật Nhà ở 2014 như đã nêu trên.

Xem thêm: Thủ tục cầm sổ đỏ từ A-Z

Tóm lại

Như vậy căn cứ vào các quy định pháp luật nêu trên:

  • Nếu anh Cường chưa có Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở;
  • Muốn được thế chấp tại các tổ chức tín dụng

⇒  thì phải thuộc trường hợp thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về nhà ở (Điểm a, Khoản 2, Điều 118 Luật Nhà ở 2014).

Nghĩa là nếu ngôi nhà của anh Cường là nhà đã hoàn thành;

Hiện đang sử dụng mà chưa có Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và TS Khác gắn liền trên đất

  • ⇒ Thì không thuộc trường hợp được thế chấp nhà ở;
  • ⇒ Cũng không thuộc trường hợp được thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai.

Trường hợp, cầm nhà không sổ đỏ cũng giống như cầm nhà giấy tờ tay, vay tiền không cần sổ đỏ, thế chấp hợp đồng mua nhà chung cư,…

Như vậy, Kienbank đã trình bày cho anh Cường việc cầm nhà không sổ đỏ và câu hỏi về thế chấp nhà chưa có giấy chứng nhận thì có thể thế chấp được không ?

Thân ái !

Kienbank tư vấn lãi suất các ngân hàng tại Việt Nam. Chia sẻ kinh nghiệm vay ngân hàng. Hỗ trợ vay HỒ SƠ KHÓ: Nợ Xấu các nhóm, không cần chứng minh thu nhập, nhà đất bị quy hoạch, đất nông nghiệp, hẻm nhỏ 1m, nhà nhỏ 10m trở lên, tuổi lớn 60-80 tuổi,...

Có thể bạn quan tâm:

3 Comments

  • Tôi muôn vay 200tr, nhà 4 tầng khu vực quận 9, giấy tờ đất ngân hàng đang giử, hiện nhà mới làm xong 2 tháng, đang cần để giải quyết cty cuối năm, liên hệ 093268..58

    Trả lời
  • Tôi muốn vay 200tr nhưng nhà đất cha mẹ tặng và k có so đỏ như vậy có vay dc k ạ

    Trả lời
  • Nhà của tôi ở trong khu dân cư xã Phi thông, thành phố rạch giá, tỉnh kiên giang, thuộc hộ vượt lũ, được nhà nước cấp nhà và đất, đã có bằng khoán đỏ, nhưng thuộc diện miễn thuế, nếu bên cầm cố khi ra công chứng thì bắt buộc phải hoàn thành nghĩa vụ thuế, như vậy tôi muốn cầm 150 triệu mà khỏi ra Văn phòng công chứng được không. 0913403681 ( Tuấn Anh )

    Trả lời

Write a comment