Có phải làm lại chứng minh thư, cmnd sau phẫu thuật thẩm mỹ không ?

Có phải làm lại chứng minh nhân dân sau phẫu thuật thẩm mỹ ?

Phẫu thuật thẩm mỹ đang dần trở nên phổ biến hơn với nhu cầu làm đẹp tăng cao trong nhiều năm trở lại đây, nhiều người lựa chọn phương pháp phẫu thuật toàn bộ khuôn mặt với diện mạo hoàn toàn khác.

Tuy nhiên việc thay đổi ngoại hình như vậy có cần thiết phải làm lại các giấy tờ tùy thân liên quan như chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân sau khi đã phẫu thuật thẩm mỹ hay không ?

Câu trả lời là: Cần phải làm lại CMND  (hoặc tên gọi mới là Thẻ căn cước cong dân) trong trường hợp phẫu thuật làm thay đổi toàn bộ đặc điểm nhận dạng, thậm chí nhiều người xung quanh không thể nhận ra được gương mặt của chủ thể trước và sau phẫu thuật.

Ngoài ra các loại giấy tờ tùy thân khác như bằng lái xe, … và các giấy tờ tài sản như sổ hồng, sổ đỏ,… cũng cần phải làm lại là điều cần thiết sau khi phẩu thuật thẩm mỹ làm lại chứng minh nhân dân.

Mời bạn tham khảo thêm Có cần đính chính lại giấy tờ sau khi đã đổi sang chứng minh thư (căn cước công dân) mới.

Có phải làm lại chứng minh nhân dân sau phẫu thuật thẩm mỹ ?

Luật quy định chi tiết về việc thay đổi ngoại hình, nâng mũi cần thiết phải đổi, cấp lại giấy chứng minh nhân dân, cụ thể:

Theo điểm e, khoản 1 Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP, trường hợp “thay đổi đặc điểm nhận dạng” là một trong những trường hợp phải thực hiện đổi, cấp lại chứng minh nhân dân

“Nhận dạng” được hiểu là đặc điểm riêng biệt và ổn định bên ngoài của một người, nhằm phân biệt người đó với người khác.

Nếu thay đổi ngoại hình do phẫu thuật thẩm mỹ hoặc vì lý do khác khiến khuôn mặt, nâng mũi trở nên khác biệt.

Thay đổi nhận dạng khiến cho những người xung quanh không thể nhận ra được gương mặt sau phẫu thuật,

⇒ Thì bắt buộc phải đổi, xin cấp lại chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân.

Xem thêm: Hướng dẫn đổi chứng minh nhân dân sang thẻ căn cước

Ngoài ra, theo điểm c khoản 1 Điều 23, Luật Căn cước công dân năm 2014 còn có quy định chi tiết:

Thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây :

  • Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi ;
  • Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được;
  • Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng (sau phẫu thuật thẩm mỹ);
  • Xác định lại giới tính, quê quán;
  • Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân
  • Khi công dân có yêu cầu.

Thẻ Căn cước công dân được cấp lại trong các trường hợp sau đây :

  • Bị mất thẻ Căn cước công dân;
  • Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam

Phẫu thuật thẩm mỹ cần phải đổi lại thẻ căn cước công dân

Người nào thay đổi ngoại hình khiến cho gương mặt khác với ban đầu phải thực hiện đổi lại chứng minh nhân dân.

Kể từ ngày 01/01/2016 là thời điểm hiệu lực của Luật căn cước công dân 2014 được áp dụng: Thay vì thay đổi chứng minh nhân dân như cũ sẽ được cấp thẻ căn cước công dân.

Như vậy thẻ căn cước công dân sẽ dần thay thế chứng minh thư (CMND)

=> Việc cấp cấp lại, cấp đổi sang thẻ căn cước công dân sau khi phẩu thuật thẩm mỹ là điều cần thiết vì sớm hay muộn gì bạn cũng phải làm thủ tục cấp đổi sang thẻ căn cước mới khi chứng minh nhân dân cũ hết thời hạn sử dụng…

Đổi lại chứng minh nhân dân, căn cước công dân sau phẫu thuật thẩm mỹ như thế nào ?

Theo thông tư 07/2016/TT-BCA, thủ tục cấp thẻ căn cước công dân được nêu chi tiết như sau :

Chuẩn bị các giấy tờ :

  • Đơn đề nghị theo mẫu của nơi đăng ký đổi thẻ căn cước công dân
  • Hộ khẩu thường trú – Kê khai tờ khai cấp thẻ căn cước công dân theo mẫu
  • Riêng trường hợp người làm việc cơ quan quân đội nhân dân và công an nhân dân, thì người đó phải xuất trình thêm giấy tờ chứng minh do đơn vị là việc cấp kèm theo giấy giới thiệu của thủ trưởng đơn vị.
  • Chụp ảnh công dân theo quy định, lăn tay…
  • Nộp lại chứng minh nhân dân cũ

Địa điểm làm thủ tục cấp thẻ căn cước công dân :

Công an cấp huyện nơi đăng ký hộ khẩu thưởng trú Thời hạn cấp thẻ:

“tùy từng địa phương, thời hạn cấp thẻ căn cước công dân trong khoảng từ 7 đến 20 ngày”

– Nơi đăng ký tại các thị xã, thành phố, thời hạn cấp thẻ không quá 7 ngày làm việc kể từ ngày đăng ký.

– Đối với nơi cấp thẻ ở các huyện biên giới, vùng núi cao, hải đảo thời hạn cấp thẻ không quá 20 ngày làm việc.

– Các khu vực còn lại cấp thẻ không quá 15 ngày làm việc.

– Thẻ căn cước sẽ được trả lại nơi đăng ký và theo thời hạn trong giấy hẹn.

Đối với trường hộp công dân yêu cầu được trả thẻ ở địa điểm khác, công dân sẽ được nhận thẻ theo địa điểm yêu cầu và phải chịu phí dịch vụ chuyển phát.

Lệ phí cấp thẻ căn cước sau khi phẫu thuật thẩm mỹ

Đối với trường hợp cấp mới, lệ phí cấp thẻ căn cước công dân là 30.000 đồng.

Nếu người xin cấp thẻ do thay đổi đặc điểm nhận dạng, lệ phí áp dụng là 50.000 đồng.

Như vậy thì khi ai có nhu cầu nâng mũi, đổi giới tính,… phẫu thuật thẩm mỹ thì cần phải làm lại chứng minh thư, cmnd nhé.

Có thể bạn quan tâm Hộ chiếu có thể thay thế chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân trong các giao dịch dân sự như : Chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp… bất động sản ?

Kienbank tư vấn lãi suất các ngân hàng tại Việt Nam. Chia sẻ kinh nghiệm vay ngân hàng. Hỗ trợ vay HỒ SƠ KHÓ: Nợ Xấu các nhóm, không cần chứng minh thu nhập, nhà đất bị quy hoạch, đất nông nghiệp, hẻm nhỏ 1m, nhà nhỏ 10m trở lên, tuổi lớn 60-80 tuổi,...

Có thể bạn quan tâm:

Write a comment